Buga na dijital yana nufin hanyoyin bugu daga hoto mai tushe kai tsaye zuwa kafofin watsa labarai iri-iri.[1] Yawanci yana nufin bugu na ƙwararru inda ake buga ƙananan ayyuka daga wallafe-wallafen tebur da sauran hanyoyin dijital ta amfani da manyan-tsari da/ko babban girman Laser ko firintocin tawada. Buga na dijital yana da tsada mafi girma a kowane shafi fiye da hanyoyin buga bugu na gargajiya, amma wannan farashin yawanci ana kashe shi ta hanyar guje wa farashin duk matakan fasaha da ake buƙata don yin faranti na bugu. Hakanan yana ba da damar buga buƙatu, ɗan gajeren lokacin juyawa, har ma da gyare-gyaren hoton (bayanan bayanai) da ake amfani da su don kowane ra'ayi.[2] Tattalin Arziki a cikin ƙwaƙƙwara da ƙarfin daɗaɗɗa na dijital na nufin cewa bugu na dijital ya kai matsayin da zai iya daidaitawa ko ya maye gurbin fasahar buga bugu don samar da manyan bugu na zanen gado dubu da yawa a farashi mai sauƙi.
Babban bambanci tsakanin bugu na dijital da hanyoyin gargajiya irin su lithography, flexography, gravure, ko matsi wasiƙa shine cewa babu buƙatar maye gurbin farantin bugu a cikin bugu na dijital, yayin da a bugun analog ana maye gurbin faranti akai-akai. Wannan yana haifar da saurin juyowa da ƙarancin farashi yayin amfani da bugu na dijital, amma yawanci asarar wasu cikakkun bayanai masu kyau ta yawancin ayyukan bugu na dijital na kasuwanci. Shahararrun hanyoyin sun haɗa da inkjet ko firinta na Laser waɗanda ke ajiye pigment ko toner akan abubuwa iri-iri da suka haɗa da takarda, takarda hoto, zane, gilashi, ƙarfe, marmara, da sauran abubuwa.
A yawancin tafiyar matakai, tawada ko toner ba ya shiga cikin substrate, kamar tawada na al'ada, amma ya samar da wani bakin ciki Layer a saman wanda za'a iya manne shi da substrate ta amfani da ruwa mai fuser tare da tsarin zafi (toner) ko UV hanyar warkewa (tawada).
A cikin bugu na dijital, ana aika hoto kai tsaye zuwa firinta ta amfani da fayilolin dijital kamar PDFs da waɗanda suke daga software mai hoto kamar Mai zane da InDesign. Wannan yana kawar da buƙatar farantin bugu, wanda ake amfani da shi wajen bugawa, wanda zai iya adana kuɗi da lokaci.
Ba tare da buƙatar ƙirƙirar faranti ba, bugu na dijital ya haifar da saurin juyawa da bugu akan buƙata. Maimakon bugu da manyan, shirye-shiryen da aka riga aka ƙaddara, ana iya yin buƙatun na ɗan bugu ɗaya. Duk da yake buga diyya har yanzu yakan haifar da mafi kyawun kwafi, ana aiki da hanyoyin dijital cikin sauri don haɓaka inganci da ƙarancin farashi.
Lokacin aikawa: Maris-02-2017